Được nghỉ tối đa 14 ngày khi vợ sinh con
Cập nhật: 10:51 30/05/2019
Trần Thành Tâm (quận 7, TP HCM) hỏi: "Tôi có tham gia BHXH. Như vậy, khi vợ tôi sinh con, tôi sẽ được nghỉ trong bao lâu? Khi nghỉ việc trong quãng thời gian này, tôi có được hưởng chế độ gì không?".

Ông Trần Văn Triều, Giám đốc Trung tâm Tư vấn pháp luật LĐLĐ TP HCM, trả lời: Theo điều 34 Luật BHXH quy định lao động nam đang đóng BHXH khi vợ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản như sau: 5 ngày làm việc; 7 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi. Trường hợp vợ sinh đôi thì được nghỉ 10 ngày làm việc, từ sinh ba trở lên thì cứ thêm mỗi con được nghỉ thêm 3 ngày làm việc. Riêng trường hợp vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật thì được nghỉ 14 ngày làm việc. Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản này được tính trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con. Mức hưởng một ngày đối với trường hợp quy định tại khoản 2 điều 34 của luật này được tính bằng mức hưởng chế độ thai sản theo tháng chia cho 24 ngày. Điều 38 Luật BHXH về trợ cấp một lần khi sinh con quy định: Trường hợp sinh con nhưng chỉ có cha tham gia BHXH thì cha được trợ cấp một lần bằng 2 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con cho mỗi con. 

Nguồn tin: nld.com.vn   |   Tác giả:
TIN CÙNG DANH MỤC
Được nghỉ tối đa 14 ngày khi vợ sinh con
Giới thiệu khái quát về Luật Bảo hiểm xã hội (sửa đổi)
Khi doanh nghiệp thực hiện cổ phần hóa thì số lao động hiện tại của doanh nghiệp sẽ được sắp xếp như thế nào?
Quyền lợi của người tham gia bảo hiểm y tế
Quy định về đăng ký nơi khám chữa bệnh bảo hiểm y tế
Đối tượng được tham gia bảo hiểm y tế và mức đóng?
Câu hỏi: Người lao động đã nghỉ hết 4 tháng thai sản, nếu sức khỏe còn yếu thì được quyền nghỉ không lương thêm tối đa là 2 tháng nữa? Việc tham gia BHXH trong 2 tháng này do doanh nghiệp đóng hay người lao động đóng?
Câu hỏi: Công ty tôi có một lao động về quê chơi và nghỉ thai sản luôn. Trước khi về quê cô ta có gửi đơn xin công ty cho nghỉ thai sản 4 tháng và cho biết khi trở lại làm việc sẽ đem giấy tờ vào để thanh toán chế độ bảo hiểm. Vậy công ty có phải đón
Câu hỏi: Cuối tháng 7, tôi có quyết định nghỉ việc. Tôi đã đóng bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) được 01 năm 7 tháng. Tôi phải làm thủ tục gì để được hưởng BHTN và sẽ nhận như thế nào?
Hỏi: Tôi có thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp 14 tháng. Tôi sau đó không tìm được việc làm và vừa được hưởng trợ cấp thất nghiệp 01 tháng. Nếu tôi thực hiện nghĩa vụ quân sự, thì có tiếp tục được nhận trợ cấp thất nghiệp không?
Câu hỏi: Tôi làm việc được 1 năm 6 tháng, hiện đã làm thủ tục và đang chờ nhận quyết định trợ cấp thất nghiệp (TCTN). Nếu tôi có việc làm và thông báo với trung tâm giới thiệu việc làm thì có được tiếp tục hưởng TCTN không? Nếu chưa có việc làm, tiền
Câu hỏi: Trong thời gian bao lâu thì đủ điều kiện để hưởng chế độ trợ cấp thất nghiệp theo quy định.
Câu hỏi:Tôi vừa mới xin nghỉ việc, nhưng tôi không kịp đăng ký để được nhận BHTN theo quy định (trong vòng 7 ngày sau khi mất việc). Như vậy tổng thời gian đóng BHTN của tôi có được cộng dồn tiếp tục khi tôi có việc làm mới trong thời gian sắp tới ha
Câu hỏi: Tôi đã đóng bảo hiểm thất nghiệp được 8 tháng, sau đó tôi xin nghỉ việc và hiện tại vẫn chưa kiếm được việc làm phù hợp. Như vậy tôi có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không? Nếu có thì làm sao tôi nhận được khoản tiền này? Nếu không thì 8 th
Hỏi: Tôi đã tham gia đóng BHTN được hơn 01 năm. Nay do công ty gặp khó khăn, phải thu hẹp sản xuất nên tôi bị mất việc làm. Xin Quý báo cho tôi biết, khi bị mất việc, chế độ Bảo hiểm thất nghiệp mà tôi được hưởng là gì?
Page 1 of 3 (34 items)Prev[1]23Next