Chính sách Bảo hiểm xã hội

Quy định về đăng ký nơi khám chữa bệnh bảo hiểm y tế

Tháng Tư 23, 2013 ·

    

     Câu hỏi: Người tham gia bảo hiểm y tế có được lựa chọn nơi khám chữa bệnh hay không? Hay phải tuân thủ theo quy định của Luật Bảo hiểm y tế.

     Trả lời:

     Điều 26 Luật Bảo hiểm y tế quy định về đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế:

     1. Người tham gia bảo hiểm y tế có quyền đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tuyến xã, tuyến huyện hoặc tương đương; trừ trường hợp được đăng ký tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tuyến tỉnh hoặc tuyến trung ương theo quy định của Bộ trưởng Bộ Y tế.

     Trường hợp người tham gia bảo hiểm y tế phải làm việc lưu động hoặc đến tạm trú tại địa phương khác thì được khám bệnh, chữa bệnh ban đầu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh phù hợp với tuyến chuyên môn kỹ thuật và nơi người đó đang làm việc lưu động, tạm trú theo quy định của Bộ trưởng Bộ Y tế.

     2. Người tham gia bảo hiểm y tế được thay đổi cơ sở đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu vào đầu mỗi quý.

     3. Tên cơ sở khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu được ghi trong thẻ bảo hiểm y tế.

     Ngoài ra, người có công với cách mạng, người từ 85 tuổi trở lên, trẻ em dưới 6 tuổi, cán bộ hưu trí, cựu chiến binh, công chức hành chánh sự nghiệp, các tổ chức xã hội cấp tỉnh nếu có nhu cầu đăng ký KCB BĐ tại cơ sở KCB bệnh viện tỉnh hoặc tuyến tương đương thuận tiện với nơi cư trú hoặc nơi công tác.